1 tzeyu

Na MWANDISHI WETU

SERIKALI imesema inatafuta namna ya
kuwa na kituo kimoja cha kulipia tozo zote
azao ya mifugo na uvuvi, pamoja na
ondoa tozo ambazo zinakwamisha
ekta hizo zisikue.

Akizungumza juzi na baadhi ya wavuvi
katika Kata ya Nyamikoma, iliiopa Wilaya
va Busega, mkoani Simiyu, wakati wa ziara

ake ya siku moja mkoani humo, Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema
wizara itaangalia tozo ambazo zitakuwa
afikl kwa wawekezaji, wafanyabiashara
pamoja na wafugaji na wavuvi wa hali ya

n Il kuhakikisha sekta za mifugo na
uvuvi zinachangia kwa sehemu kubwa
4l 1a 1aiTa.
Tutaenda kuangalia ni tozo zipi na
naadhl tayari mmeshazitaja, zikiwemo za
xusafinsha mazao ya mifugo na uvuvi nje
ya nchi, halafu tunatafuta namna ya kuwa
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Tozo zinazokwamisha ukuaji wa
mazao ya mifugo, uvuvi kuondolewa

(1]

na kituo kimoja cha kulipia hizi tozo zote,
alisema Ndaki.

Waziri Ndaki ambaye amefuatana
na Naibu Waziri wa wizara hiyo, Pauline
Gekul, ameongeza kuwa uwepo wa tozo
ambazo zitakuwa rafiki katika kukuza
sekta za mifugo na uvuvi kutasababisha
watu wengi kuwekeza katika sekta hizo na
kuongeza pato la taifa kwa kuwa shughuli
za kuchumi zitaongezeka.

Kwa upande wake, Gekul ameendelea
kusisitiza kuwa watu wanaondelea
kujihusisha na uvuvi haramu kuacha
mara moja vitendo hivyo kwa kuwa wizara
haitafumbia macho watu ambao hawataki
kuacha kuharibu mazao ya uvuvi kupitia
vitendo hivyo.

Amesema ni wakati sasa jamii
kushirikiana na serikali kuwabaini
watu wanaojihusisha na uvuvi haramu
kwa kuwa wanaishi katika maeneo
wanayofahamika, ili serikali ichukue hatua
na kwamba wizara itaendelea kutoa elimu

juu ya athari ya uvuvi haramu kwa jamii na
taifa kwa ujumia.

Siku moja kabla ya kuanza ziaraya kikazi
mkoani Simiyu, Ndaki wakati akihitimisha
ziara ya siku mbili mkoani Mwanza
aliefika katika Kijiji cha Kitongosima
kilichopo Wilaya ya Magu, mkoani humo
na kuzungumza na jamii ya wavuvi na
kuwasisitiza waanze kufuga samaki kupitia
njia za vizimba na mabwawa, ili kujiongezea
kipato na kuongeza kuwa mahitaji ya soko
la samaki kwa sasa ni kubwa.

Mhe. Ndaki alimwagiza Katibu
Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
anayeshughulikia Uwuvi, Dk. Rashid
Tamatamah, kuhakikisha anaanzisha
utaratibu wa kuwepo kwa kizimba cha
mafunzo kwa ajili ya kufugia samaki na
kuhakikisha wataalamu kutoka wizarani
wanafika katika kijiji hicho kuwafundisha
wananchi namna ya kufuga na kulisha
samaki, ili jamii ya hapo iweze kupata
mapato kupitia mazao ya uvuvi,
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Wafugaji watakiwa kuogesha mifugo

Na Mwandishi Wetu

AFUGA]JI
wameshauri-
wa kuogesha
mifugo yao ili kupam-
bana na magonjwa na
kuondoa kizuizi kwa
nchi kuuza nyama nje
kutokana na viwanda
vya kuchinja mifugo na
kuchakata nyama kuto-
pata mifugo bora.
Akizungumza katika
kijiji cha Kinango, wilaya
va Magu, mkoani Mwanza
iaa.na wakati akishuhudia
uogeshaji mifugo ili kud-
hibiti magonjwa mbalim-
bali, Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki
alisema mifugo mingi iki-

wamo ng'ombe ikitunzwa
vizuri inaweza kuingiza
fedha nyingi
ikiwamo za
kigen.

“Mifugo
iogeshwe kwa
kufuata taratibu
na utaalamu
ili kuiongezea
nyama ubora.”

" “Nchi yetu
tuna ng'ombe
wengi sana
lakini wengi
siyo bora kama

“Tukiwa na ng'ombe
wengi wasio bora hawatu-

kuwa na ng’ombe ni ili
atupe nyama, maziwa na
kipato sasa tufikirie
kuwa na ng’'ombe
bora na moja ya njia
ya kuwa na ng’'ombe
bora ni hii ya kuwao-
gesha,” alisema.
Ndaki akiwa
ameambatana na
Naibu Waziri wa
Mitugo na Uvuvi,
Pauline Gekul katika
ziara hiyo alisema
njia nyingine ya
kuwa na ng'ombe

inavyotakiwa bora ni wafugaji
sasa tunatakiwa kuhakikisha mifugo

kutoka kuwa na
ng'ombe wengi
tu bali tuwe na ng'ombe
walio bora.”

yao inapata malisho
bora.

Kaimu Msajili wa
Bodi ya Nyama Tanzania

saidii sana katika maisha
yetu kwa sababu lengo la

(TMB), Iman Sichalwe
aliwaeleza wafugaji kuwa
kuogesha mifugo kudhibiti
magonjwa ni muhimu
kwani unaboresha afya ya
mfugo ikiwamo nyama

na ngozi hivyo kuvifanya
viwanda kupata malighafi
nzuri na kuwaongezea
vipato wananchi kwa
kupata masoko ya kuuza
mifugo yao.

“Serikali pia itapata fed-
ha kupitia tozo mbalimbali
pamoja na upatikanaji wa
fedha za kigeni na hili lit-
awezekana endapo mifugo
haitaathiriwa na magon-
jwa ili kupata nyama bora
na kutengeneza bidhaa
zitokanazo na ngozi bora,”
alisema Sichalwe.
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Kuzungumza na wajumbe wa jumu miundombinu ya TTCL (TCRA) kufanya utafiti na ofisini.

B Rl R b NS PP R el BE W

Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba
Ndaki (kushoto) na
Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Pauline Gekul
wakipatiwa maelezo
na Katibu Mkuu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi
anayeshughulikia
Uvuvi, Dk Rashid
Tamatamah, namna
ya kufuga samaki

kwa njia ya vizimba
wakati wazir huyo
alipotembelea Kijiji cha
Kitongosima Wilaya ya
Magu Mkoani Mwanza,
Kujionea namna
mwekezaji Shamba

la Konga anavyofuga
samaki kupitia

vizimba ndani ya Ziwa
Victoria. (Picha na
Wizara ya Mifugo na
Uvuvi)
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B uvuVINA UFUGAJI

Serikali kuanzisha kituo
kimoja tozo za mifugo, uvuvi

Johari Shani, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Busega. Ili kuongeza tija na kumnufai-
sha zaidi mwananchi, Serikali imesema
inaangalia namna ya kuwa na kituo
kimoja cha kulipia tozo zote za mazao
ya mifugo na uvuvi pamoja na kuzion-
doa tozo zinazokwamisha maendeleo
va sekta hizo.

Akizungumza juzi na baadhi ya
wavuvi wa Kata ya Nyamikoma wilay-
ani hapa, Waziri wa Mifugo na Uv_uvi.
Mashimba Ndaki amesema watazion-
doa tozo ambazo si rafiki kwa wawekez-
aji, wafanyabiashara na wafugaji na
wavuvi wadogo ili mchango wa sekta
za mifugo na uvuvi uongezeke kwenye
pato la Taifa.

“Tutaziangalia tozo zote na baadhi
mmeshazitaja zikiwamo za kusafirisha
mazao ya mifugo na uvuvi nje ya nchi,
na tunatafuta namna ya kuwa na kituo
kimoja cha kulipia hizi tozo zote,” alise-

TAARIFA ZAIDI

Mchango wa sekta ya
mifugo na uvuvi kwenye
pato la Taifa ni chini ya
asilimia saba hivyo Seri-
kali inaweka mikakati ya
kukuza mchango wake
kwa kutambua fursa
nyingi zilizopo eneo hilo.

ma Ndaki.

Waziri huyo ambaye alifuata-
na na naibu wake, Pauline Gekul
alisema tozo rafiki zitasaidia
kukuza sekta za mifugo na uvuvi
kwani watu wengi watashawi-
shika kuwekeza hivvo kuongeza
pato la Taifa.

Ahitimisha ziara yake mkoani

Mwanza, siku moja kabla hajaanza
mkoani Simiyu, Ndaki aliwasisitiza
wavuvi kuanza kufuga samaki kwa
kutumia mabwawa na vizimba ili
kujiongezea kipato. Alitoa ushauri
huo alipozungumza na wavuvi wa
Kiijiji cha Kitongosima kilichopo Wila-
yva ya Magu.

Alimwagiza katibu mkuu wa uvuvi,
Dk Rashid Tamatamah kuhakikisha
anaanzisha kizimba cha mafunzo
katika kijiji hicho na wataalamu wa
wizara wanaenda kuwafundisha
namna va kufuga na kulisha samaki
ili jamii inufaike zaidi na mazao ya
uvuvi.

Aliagiza hayvo baada ya kutembelea
vizimba vinavyomilikiwa na Shamba
la Konga na kufurahishwa na namna
mwekezaiji katika kijiji hicho anavyof-
uga samaki ndani ya Ziwa Victoria.

Kwa upande wake, Gekul aliwaasa
kujihusisha na uvuvi haramu kwani
wizara haitawafumbia macho.

B
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Tozo zisizo rafiki kukuza sekta ya mifugo na uvuvi kuondolewa

Ma Edward Kondela, Simiyu
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kituo kimoja cha
A MAran ya miugo
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